Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: rút tiền NH về nhập quỹ

Thanks
    11

rút tiền NH về nhập quỹ

ở nghiệp vụ rút tiền NH về nhập quỹ TM, ở đây có 2 loại phiếu là phiếu thu và giấy báo nợ của NH. thì nhập loại phiếu nào, mình đã thử nhập cả 2 loại phiếu và đã khai báo TK 111 và 112 là TK khử trùng nhưng khi lên sổ quỹ nó không tự động bỏ đi 1 bút toán mà vẫn hiện cả 2 vì vậy số tiền bị tăng gấp đôi. Vậy ở nghiệp vụ này cách xử lý như thế nào?

Thanks
    1
    Khai báo tài khoản khử trùng là dùng cho trường hợp có nhiều chứng từ cùng ghi nhận cho một nghiệp vụ phát sinh, nếu đinh khoản hết trên các chứng từ này thì số liệu sẽ bị ghi trùng (thường tài khoản khử trùng là TK111, 112, 141). Do đó chương trình sẽ hạch toán trên các phiếu thu, chi, Giấy báo có, giấy báo nợ, phiếu kế toán còn các chứng từ khác thì ko hạch toán cho các cặp định khoản đối ứng với TK khử trùng.
    Nghiệp vụ vủa bạn là rút TGNH nhập quỹ tiền mặt nếu nhập trên cả Phiếu thu và UNC thì chương trình vẫn hạch toán trên cả hai chứng từ, do đó bạn phải chọn một phiếu để nhập liệu hoặc là UNC hoặc là Phiếu thu tùy thuộc vào nhu cầu của bạn là muốn in phiếu nào thì chọn nhập trên phiếu đó.

yenbt88's Avatar
    yenbt88 Guest
    Quote Originally Posted by huentn View Post
    Khai báo tài khoản khử trùng là dùng cho trường hợp có nhiều chứng từ cùng ghi nhận cho một nghiệp vụ phát sinh, nếu đinh khoản hết trên các chứng từ này thì số liệu sẽ bị ghi trùng (thường tài khoản khử trùng là TK111, 112, 141). Do đó chương trình sẽ hạch toán trên các phiếu thu, chi, Giấy báo có, giấy báo nợ, phiếu kế toán còn các chứng từ khác thì ko hạch toán cho các cặp định khoản đối ứng với TK khử trùng.
    Nghiệp vụ vủa bạn là rút TGNH nhập quỹ tiền mặt nếu nhập trên cả Phiếu thu và UNC thì chương trình vẫn hạch toán trên cả hai chứng từ, do đó bạn phải chọn một phiếu để nhập liệu hoặc là UNC hoặc là Phiếu thu tùy thuộc vào nhu cầu của bạn là muốn in phiếu nào thì chọn nhập trên phiếu đó.
    Em chào cả nhà,
    Các anh chị cho em hỏi ạ
    Em làm PC tạm ứng tiếp khách 2 tr, sau đó nhân viên về làm đề nghị thanh toán 3 tr thì định khoản phần chi thêm trên phần mềm Fast accouting như thế nào ạ?
    em mới vào làm nên ko rõ. nhờ các anh chị chỉ giúp ạ

Thanks
    29
    Click image for larger version. 

Name:	tham so ty chon.jpg 
Views:	2 
Size:	51.4 KB 
ID:	442

Name:	hao don ban hang.jpg 
Views:	1 
Size:	79.1 KB 
ID:	443Click image for larger version. 

Name:	bao co.jpg 
Size:	75.7 KB 
ID:	444

các bạn cho mình hỏi chút là sao mình để khử trùng 112 rồi mà nó lại không khử trùng?

Thanks
    7
    Khai báo tài khoản khử trùng chỉ khử trùng trong phân hệ có liên quan đến vật tư (vd: mua hàng, bán hàng, tồn kho),
    còn ở phân hệ tiền mặt nhập tài khoản khử trùng thì vẫn lên sổ cái bình thường.

6. The Following User Says Thank You to lienpt For This Useful Post:

fso56 (19/11/2012)

Thanks
    29
    vây còn vị trí số 1 sao lại k hiên tiền bạn nhỉ?

Thanks
    7
    Vị trí số 1 là định khoản giá vốn hàng bán, tài khoản khử trùng hay không không liên quan đến cặp định khoản này.
    chỉ cặp định khoản nào có hoặc tk nợ hoặc tk có là tk khử trùng thì mới không lên sổ cái (vs: mua hàng N152/ C111)

Để lên số liệu tại vị trí số 1 ở trên, bạn vào phân hệ tồn kho và chạy chức năng tính giá theo pp tính giá của cty bạn (trung bình tháng, nhập trước xuất trước...)

9. The Following User Says Thank You to lienpt For This Useful Post:

fso56 (20/11/2012)

Thanks
    29
    Các bạn cho mình hỏi một chút là:
    Mình đã đặt tài khoản khử trùng là 112 rồi khi mình có hoa đơn mua hàng lớn hơn 20 triệu nên mình vào cả giấy báo nợ và vào bên phiếu nhập mua hàng. Vấn đề của mình là cả 2 hoạch toán này lại có cả ở trên báo cáo thuế, như vậy thì sẽ bị trùng

Name:	Untitled.jpg 
Views:	2 
Size:	50.7 KB 
ID:	484
    Vậy vấn đề này sử lý thế nào?

Thanks
    29
    Cái này sẩy ra khi mình vào dữ liệu trên báo có thế này

Name:	Untitled1.jpg 
Size:	57.4 KB 
ID:	485
    Khi đó thì cả thuế trên báo có và trên hóa đơn mua hàng đều vào trên báo cáo thuế mặc dù 2 nghiệp vụ này chỉ là một
    Không biêt mình bị sai chỗ nào mông các bạn giúp (Mình đã đặt TK khử trùng là 112)
    Thank!

Thanks
    7
    Bạn dùng phiên bản nào vậy?
    Bạn kiểm tra lại, nếu ở phiếu nhập mua hàng bạn nhập tài khoản khử trùng thì trên sổ cái sẽ không lưu lại định khoản nào,
    vì vậy cũng không thể có định khoản thuế để lên báo cáo thuế được.
    Còn ở phân hệ tiền mặt, giấy báo nợ bạn nhập tk khử trùng vẫn lên sổ cái bình thường (bạn xem lại bài viết ở trên)
    do giấy báo nợ bạn dùng loại phiếu chi loại 8 có hạch toán thuế nên định khoản thuế sẽ lên báo cáo thuế.

Page 1 of 2 12 LastLast