Results 1 to 6 of 6

Thread: Cách backup lại dữ liệu vào phần mềm

hoabanglang_a6's Avatar
    hoabanglang_a6 Guest

Smile Cách backup lại dữ liệu vào phần mềm

Em dang su dung phan mem Fast. Anh (chi) cho em hoi ve cach backup lai du lieu vao phan mem fastbook. (em muon hoi de dung trong truong hop du phan mem ke toan bi loi va em muon backup lai du lieu).
    Chi cho em cach lam voi nhe!
    Em cam on!

Thanks
    10
    Lưu trữ (backup) số liệu có thể bị mất do nhiều nguyên nhân như hỏng ổ cứng, bị virus phá... số liệu backup ra dữ liệu được trữ nên lưu ở ổ đĩa khác với thư mục của chương trình
    Chương trình cho phép lưu trữ số liệu định kỳ hàng tuần. Mỗi khi thoát khỏi chương trình nếu chưa lưu trữ thì chương trình sẽ nhắc nhở người sử dụng lưu trữ số liệu. Trong trường hợp mất số liệu thì ta có thể khôi phục lại số liệu trên cơ sở số liệu được lưu trữ trước đó bằng chương trình giải nén file backup và sao chép các tệp đã giải nén vào các thư mục tương ứng.
    Lưu ý là khi sao lưu số liệu nên sao lưu ra ổ cứng khác với ổ cứng lưu trữ số liệu làm việc để an toàn hơn trong trường hợp ổ cứng làm việc bị hỏng.

Thanks
    11
    Mình cũng chưa hiểu chỗ này lắm, trong khai báo các tham số tùy chọn mình thấy có các nội dung như: ngày (thứ) trong tuần lưu số liệu hàng tuần: 6; Số ngày chương trình sẽ lưu số liệu tự động: 15. Như vậy 2 nội dung này khác nhau như thế nào, như mình hiểu là cứ ngày thứ 6 hàng tuần thì chương trình sẽ lưu số liệu lại 1 lần, xong 15 ngày thì chương trình sẽ lưu số liệu tự động thế có nghĩa là như thế nào; Thư mục copy vào/ ra số liệu: .....\copy\; Thư mục Backup của chương trình: ......\Backup\.Mình cũng không hiểu 2 nội dung này khác nhau như thế nào và sử dụng chúng như thế nào. Hiện mình vẫn để nguyên những dấu 3 chấm như thế, không biết điền vào đó cái gì, chẳng hạn hiện giờ mình đang để dữ liệu của phần mềm fast ở ổ D, thì mình sẽ điền vào những chỗ 3 chấm kia là ổ E thì nó sẽ tự động lưu dữ liệu vào ổ E hay như thế nào. hiện giờ mình tự tạo một folder là copydulieufast ở ổ E và thỉnh thoảng mình nén 2 thư mục COD và DBF rồi cop sang đó. ngoài cách đó còn cách nào khác không, Khi thoát chương trình mình vẫn thấy chương trình backup dữ liệu thường xuyên thì dữ liệu backup đó nó ở đâu và có tác dụng như thế nào.

Thanks
    10
    Quote Originally Posted by hienhn View Post
    Mình cũng chưa hiểu chỗ này lắm, trong khai báo các tham số tùy chọn mình thấy có các nội dung như: ngày (thứ) trong tuần lưu số liệu hàng tuần: 6; Số ngày chương trình sẽ lưu số liệu tự động: 15. Như vậy 2 nội dung này khác nhau như thế nào, như mình hiểu là cứ ngày thứ 6 hàng tuần thì chương trình sẽ lưu số liệu lại 1 lần, xong 15 ngày thì chương trình sẽ lưu số liệu tự động thế có nghĩa là như thế nào; Thư mục copy vào/ ra số liệu: .....\copy\; Thư mục Backup của chương trình: ......\Backup\.Mình cũng không hiểu 2 nội dung này khác nhau như thế nào và sử dụng chúng như thế nào. Hiện mình vẫn để nguyên những dấu 3 chấm như thế, không biết điền vào đó cái gì, chẳng hạn hiện giờ mình đang để dữ liệu của phần mềm fast ở ổ D, thì mình sẽ điền vào những chỗ 3 chấm kia là ổ E thì nó sẽ tự động lưu dữ liệu vào ổ E hay như thế nào. hiện giờ mình tự tạo một folder là copydulieufast ở ổ E và thỉnh thoảng mình nén 2 thư mục COD và DBF rồi cop sang đó. ngoài cách đó còn cách nào khác không, Khi thoát chương trình mình vẫn thấy chương trình backup dữ liệu thường xuyên thì dữ liệu backup đó nó ở đâu và có tác dụng như thế nào.

Bạn ơi khi viết bạn xuống hàng dùm mình cho để đọc nhé. Thanks
    1/ Ngày (thứ) trong tuần lưu số liệu hàng tuần: 6 --> thì ngày thứ 6 trong tuần chương trình sẽ thực hiện lưu số liệu và có hiện câu câu cảnh báo có/không để bạn chọn có thực hiện hay không.

2/ Số ngày chương trình sẽ lưu số liệu tự động: 15 --> nếu ngày (thứ) trong tuần bạn không lưu số liệu thì đến sau ngày 15 chương trình tự động lưu lại số liệu.

3/ Thư mục 'Sao chép (copy) số liệu ra (vào): Chức năng sao chép số liệu ra có thể dùng để gửi số liệu cho đơn vị mẹ hoặc để lưu trữ (backup) số liệu. Số liệu được chép ra và có thể copy ngược lại vào chương trình

4/ Thư mục Backup của chương trình: bạn khai báo thư mục nào thì khi backup chương trình sẽ mặc định lưu lại file backup ở thư mục mà bạn khai báo.

5/ Thư mục copy vào/ ra số liệu: ..\copy\ --> đây là dấu ".." (hai chấm) bạn ah, bạn không cần thay đổi nội dung ở này. Khai báo nào áp dụng khi bạn thực hiện số liệu sao chép số liệu vào/ra được thực hiện ở phân hệ hệ thống/Quản lý và bảo trì số liệu/Sao chép số liệu vào (ra), tại dòng tên tệp lưu trữ khi nhấn vào nút <...> chương trình sẽ mặc định lưu file tại thư mục <Copy> của chương trình
    Last edited by anhbtn; 12/05/2011 at 15:09.

thuhong's Avatar
    thuhong Guest
    Mình đang sử dụng Fast 10.0, cho mình hỏi là trước đây mình có nhập thử một vài nghiệp vụ, bây giờ thì mình muốn xây dựng lại hệ thống tài khoản mới cho phù hợp với tình hình hiện tại của công ty, có vài tài khoản không cần thiết nữa nên mình xóa nhưng phần mềm báo "tài khoản có số liệu, không thể xóa".
    Cho hỏi mình phải vào đâu để xóa những số liệu nháp để mình có thể xây dựng hệ thống tài khoản mới?
    Cám ơn nhiều.

Thanks
    10
    Quote Originally Posted by thuhong View Post
    Mình đang sử dụng Fast 10.0, cho mình hỏi là trước đây mình có nhập thử một vài nghiệp vụ, bây giờ thì mình muốn xây dựng lại hệ thống tài khoản mới cho phù hợp với tình hình hiện tại của công ty, có vài tài khoản không cần thiết nữa nên mình xóa nhưng phần mềm báo "tài khoản có số liệu, không thể xóa".
    Cho hỏi mình phải vào đâu để xóa những số liệu nháp để mình có thể xây dựng hệ thống tài khoản mới?
    Cám ơn nhiều.
    Menu kế toán tổng hợp/ Bảng cân đối ps các tài khoản lọc tìm thời gian bạn cập nhật chứng từ, chọn dòng tk muốn xóa nhấn F5 chương trình sẽ hiện ra chi tiết các chứng từ ps của tk đó để bạn xóa.
    Đối với các bút toán kết chuyển bạn phải vào đúng menu đã tạo bút toán kết chuyển và xóa các bút toán đã tạo.
    Phải xóa hết các ps thì chương trình mới cho xóa tk đó.